ĐIỀU KIỆN KẾT HÔN THEO QUY ĐỊNH CỦA VIỆT NAM

ĐIỀU KIỆN KẾT HÔN THEO QUY ĐỊNH CỦA VIỆT NAM

Đăng lúc: 19-07-2018

Hỏi: Tôi năm nay 17 tuổi, bạn trai tôi năm nay 19 tuổi. Chúng tôi đang muốn tiến tới hôn nhân với nhau. Xin văn phòng có thể tư vấn cho chúng tôi biết về điều kiện kết hôn theo quy định của pháp luật hiện nay như thế nào ?

Trả lời:

Đầu tiên văn phòng luật sư Tuệ Đức đã gửi câu hỏi đến văn phòng. Về câu hỏi của bạn văn phòng xin tư vấn như sau:

Theo quy định tại Điều 9 của luật hôn nhân và gia đình 2014 có quy định về điều kiện kết hôn như sau:

Nam nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:

1. Nam từ hai mươi tuổi trở lên, nữ từ mười tám tuổi trở lên;

2. Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định, không bên nào được ép buộc, lừa dối bên nào; không ai được cưỡng ép hoặc cản trở;

3. Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn quy định tại Điều 10 của Luật này.

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *