Category Archives: Hỏi đáp pháp luật

TRÁCH NHIỆM PHÁP LÝ KHI VI PHẠM VỀ TIỀN ĐẶT CỌC

TRÁCH NHIỆM PHÁP LÝ KHI VI PHẠM VỀ TIỀN ĐẶT CỌC Đăng lúc: 18-01-2017 TRÁCH NHIỆM PHÁP LÝ KHI VI PHẠM VỀ TIỀN ĐẶT CỌC Kính gửi Luật sư, Vào cuối năm ngoái, tôi có nhận tiền cọc bán căn nhà thuộc sở hữu chung của vợ chồng tôi, số tiền nhận cọc là 200 […]

CHỨNG THỰC CMND ĐÃ HẾT HẠN.

CHỨNG THỰC CMND ĐÃ HẾT HẠN. Đăng lúc: 07-06-2016 HỎI: Tôi đem chứng minh nhân dân đến tại UBND xã để chứng thực thì cán bộ tư pháp xã kiểm tra và từ chối chứng thực với lý do giấy chứng minh của tôi đã hết hạn sử dụng và không được chứng thực. Vậy […]

Trẻ em nhờ mua hộ mỹ phẩm rồi không trả tiền có khởi kiện được không?

Trẻ em nhờ mua hộ mỹ phẩm rồi không trả tiền có khởi kiện được không? Đăng lúc: 21-04-2016 Hỏi: Tôi 20 tuổi, có quen biết bé X học sinh lớp 6. X thấy da tôi đẹp nên muốn xài mỹ phẩm giống tôi. Tôi chỉ hiệu mỹ phẩm và chỗ mua cho X, X […]

VAY TIỀN ĐÃ TRẢ NỢ NHƯNG KHÔNG LẤY LẠI GIẤY VAY

VAY TIỀN ĐÃ TRẢ NỢ NHƯNG KHÔNG LẤY LẠI GIẤY VAY Đăng lúc: 03-02-2015 HỎI: Tôi có vay tiền của một người và thế chấp bằng sổ đỏ khi tôi trả tiền tôi chỉ lấy lại sổ đỏ mà không lấy lại giấy vay. Nay họ kiện đòi tôi phải trả tiền thì tôi nên […]

XÁC NHẬN NHÂN KHẨU KHI ĐĂNG KÝ CẤP GCN QSD ĐẤT

XÁC NHẬN NHÂN KHẨU KHI ĐĂNG KÝ CẤP GCN QSD ĐẤT Đăng lúc: 27-01-2015 Tôi có Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất mang tên Hộ gia đình, tôi là chủ hộ. Gia đình tôi có giao dịch liên quan đến đất đai, đến phòng công chứng thì được yêu cầu phải xin giấy xác […]

TÙ CHUNG THÂN CÓ ĐƯỢC GIẢM ÁN HAY KHÔNG?

TÙ CHUNG THÂN CÓ ĐƯỢC GIẢM ÁN HAY KHÔNG? Đăng lúc: 06-02-2018 HỎI: TÙ CHUNG THÂN CÓ ĐƯỢC GIẢM ÁN HAY KHÔNG ? TRẢ LỜI: Theo “Luật đặc xá 2007” có hiệu lực ngày 1/03/2008 thì Khoản 3 Điều 3 có quy định “…Quyết định đặc xá là văn bản của Chủ tịch nước quyết […]

Quà- tiền sau khi chia tay có lấy lại được không?

Quà- tiền sau khi chia tay có lấy lại được không? Đăng lúc: 16-01-2017 QUÀ- TIỀN SAU KHI CHIA TAY CÓ LẤY LẠI ĐƯỢC KHÔNG? Kính gửi Luật sư, Hai năm trước tôi quen biết và có quan hệ tình cảm với một bạn trai, trong thời gian đó chúng tôi có xài tiền chung. […]